Tìm kiếm tin tức

Chung nhan Tin Nhiem Mang

Tiếp nhận ý kiến
Hỏi:
Không đeo khẩu trang phòng dịch Covid-19 nơi công cộng thì bị xử lý như thế nào?
Người gửi: - (Ngày gửi: 21/12/2020)
Đáp:

Kính gửi: quý Ông/bà

Về vấn đề Ông/bà hỏi, UBND huyện xin trả lời như sau:

Từ ngày 15/11/2020, người dân khi ra đường không đeo khẩu trang nơi công cộng sẽ bị phạt từ 1-3 triệu đồng theo Nghị định số 117/2020/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế. Mức xử phạt vi phạm hành chính đối với người không thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 cũng được điều chỉnh tăng.

Trước đó, Nghị định số 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế, mức phạt cho hành vi trên chỉ từ 100-300 ngàn đồng. Như vậy là mức phạt theo Nghị định 117 đã tăng gấp 10 lần so với Nghị định 176 (hết hiệu lực thi hành từ 15/11). Cụ thể, tại Điểm a, Khoản 1, Điều 12, Nghị định 117 quy định, phạt tiền từ 1-3 triệu đồng đối với hành vi không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế.

Thống kê truy cập
Truy câp tổng 12.579.893
Truy câp hiện tại 16