Với mục đích của Đại hội Thể dục thể thao cấp huyện và cơ sở năm 2013-2014 là ngày hội thể thao lớn của nhân dân toàn huyện, có ý nghĩa thúc đẩy phát triển sự nghiệp thể dục thể thao; nâng cao sức khỏe, thể lực và phát triển con người toàn diện, tạo ra không khí vui tươi, phấn khởi, nâng cao hiệu quả sản xuất, góp phần tích cực vào phát triển kinh tế xã hội. Là dịp để biểu dương lực lượng thể dục thể thao quần chúng các địa phương, thông qua cuộc vận động “Toàn dân rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại” và phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”. Đồng thời, thông qua Đại hội, đánh giá phong trào thể dục thể thao của huyện nhà giai đoạn 2010-2014 và tổ chức tuyển chọn vận động viên xuất sắc, thành lập đoàn vận động viên của huyện tham gia Đại hội Thể dục thể thao toàn tỉnh lần thứ VII-2014.
Cũng theo nội dung Kế hoạch, Đại hội Thể dục thể thao cấp huyện sẽ được tổ chức thi đấu 09 môn: Việt dã (19/5/2013); Bóng đá (tháng 7/2013); Cầu lông (tháng 8/2013); Bóng chuyền (tháng 9/2013); Đua ghe (22/12/2013); Vật truyền thống; Cờ tướng (tháng 2/2014); Điền kinh (nhảy cao, nhảy xa, chạy 100 m, chạy 800m); kéo dây (tháng 03/2014). Chương trình khai mạc, bế mạc Đại hội Thể dục thể thao cấp huyện dự kiến tổ chức vào tháng 02 hoặc tháng 03/2014.
Ở các xã, thị trấn xây dựng kế hoạch chi tiết tổ chức khai mạc Đại hội TDTT và tham gia thi đấu từ 06 môn thể thao trở lên, tập trung vào các môn thể thao truyền thống được nhân dân yêu thích, thu hút nhiều thành phần, lực lượng tham gia như: Bóng đá, đua ghe, bóng chuyền, cờ vua, cờ tướng, kéo dây, cầu lông, bóng bàn, điền kinh...Hình thức tổ chức đơn giản nhưng phải đảm bảo chất lượng và phù hợp với điều kiện của cơ sở. Thời gian tổ chức ở cơ sở từ 03/2/2013 đến 19/5/2013.
Ngoài ra, để Đại hội Thể dục thể thao các cấp đạt kết quả tốt, UBND huyện chọn 02 đơn vị: Thị trấn Sịa, xã Quảng An tổ chức điểm Đại hội Thể dục thể thao cấp cơ sở (HTN).