Tại cuộc họp, các cơ quan chuyên môn đã báo cáo các văn bản về thực hiện dự án ở xã Quảng Vinh, Quảng Phú, Thị trấn Sịa. Xã Quảng Vinh thực hiện Dự án phát triển nuôi bò trên địa bàn thôn Nam Dương. Xã Quảng Phú thực hiện dự án Phát triển chăn nuôi lợn thịt thôn Hạ Lang. Thị trấn Sịa thực hiện dự án Phát triển chăn nuôi gà thịt theo hướng an toàn sinh học tại TDP Uất Mậu. Qua đó, nhằm hỗ trợ hộ dân có phương thức chăn nuôi sản xuất, nâng cao khoa học kỹ thuật, góp phần cải thiện mức sống, giảm tỷ lệ hộ nghèo và cận nghèo, góp phần làm thay đổi bộ mặt nông thôn, giảm nghèo bền vững, xây dựng nông thôn mới nâng cao.
Chương trình sẽ được triển khai với 20 hộ tham gia có tổng kinh phí thực hiện dự án: 1,030 tỷ đồng. Trong đó, vốn ngân sách Nhà nước hỗ trợ: 655,406 triệu đồng; vốn đối ứng của cộng đồng dân cư: 488,726 triệu đồng. Thời gian thực hiện các dự án từ năm 2024 đến cuối năm 2025.
Kết luận cuộc họp, Đồng chí Nguyễn Tuấn Anh - UVTV, PCT UBND huyện yêu cầu các địa phương rà soát để đảm bảo đúng đối tượng, phòng nông nghiệp và các cơ quan chuyên môn tư vấn, chọn con giống chất lượng để người dân chăn nuôi đạt hiệu quả, các phòng chuyên môn hỗ trợ các xã thực hiện hồ sơ dự án đúng quy định, khảo sát chặt chẽ; kinh phí phải được giao đầy đủ, kịp thời để triển khai dự án nhanh chóng.