Hội thi tập trung vào 2 nội dung chính: Thi theo đội, thi cá nhân trả lời câu hỏi, ngoài ra còn một phần thi phụ giành cho khán giả. Các đội đã thể hiện được tinh thần tập thể, đoàn kết, thống nhất để đưa ra đáp án chính xác, thể hiện bản lĩnh, trí tuệ và sự nhạy bén của mình. Kết thúc Hội thi, BTC đã trao giải Đơn vị xuất sắc nhất cho đội thi Đoàn Thanh niên xã Quảng Thái, giải cho phần thi cá nhân xuất sắc nhất giành cho đ/c Phan Thị Huệ, đội Quảng Thái.
Thông qua hoạt động ý nghĩa này, nhằm tạo sự liên kết, gắn bó chặt chẽ phong trào thanh niên các xã trong cụm. Đồng thời tạo sân chơi bổ ích để ĐVTN giao lưu, học hỏi, mở rộng vốn kiến thức cho bản thân; tuyên truyền sâu rộng trong đoàn viên, thanh niên về truyền thống lịch sử vẻ vang của Tuổi trẻ Thừa Thiên Huế và Đoàn TNCS Hồ Chí Minh qua 87 năm rèn luyện, cống hiến và trưởng thành, chào mừng Tháng Thanh niên năm 2018.