Theo ước tính, toàn huyện có 844 ngôi nhà bị ngập từ 0,2 đến 0,5 m, tập trung chủ yếu ở các xã Quảng Phước, Quảng An, Quảng Thành, Quảng Thọ. Qua kiểm tra sơ bộ, trên địa bàn huyện có một số công trình giao thông, thủy lợi bị sạt lở, hư hỏng như đê bao hồ Thủy Lập, xã Quảng Lợi bị vỡ với chiều dài 5m, cuốn trôi 100m3 đất; mố cầu Thủy Điền, xã Quảng Thành bị xói lở, hư hỏng; hồ đập Bao, xã Quảng Vinh bị vỡ với chiều dài 30m, cuốn trôi 500m3 đất, Tuyến đường WB3 Quảng Thành - Quảng Thọ dài 2,5 km tiếp tục bị sạt lở, hư hỏng; đê kết hợp giao thông liên xã Quảng Phú - Quảng Thọ bị sạt lở, hư hỏng. Bên cạnh đó, toàn huyện cũng có 24 ha hoa màu bị ngập và hư hỏng, trong đó xã Quảng Thọ có 4 ha hoa, Quảng Thành 20 ha. Hiện nay, mực nước đang rút dần, nhưng vẫn còn ngập sâu ở các xã vùng thấp trũng nên chưa đáng giá hết tình hình thiệt hại đối với hệ thống kênh mương thủy lợi, giao thông nội đồng và các công trình khác. Hiện, UBND huyện đã chỉ đạo các địa phương nước rút đến đâu thực hiện công tác làm vệ sinh môi trường và khắc phục các hư hỏng do lụt gây ra./.
Thực hiện: Ngọc Kim