Đến nay, đã tiến hành 12 đợt tuần tra, kiểm soát, trong đó trên phá Tam Giang 4 đợt, vùng nội đồng 8 đợt. Qua các đợt tuần tra, kiểm soát đã bắt và xử lý 19 trường hợp, trong đó 5 đối tượng ở xã Điền Hòa, huyện Phong Điền, 2 đối tượng ở xã Hương Vinh, thị xã Hương Trà, còn lại là ở các xã: Quảng Phước, Quảng Thái, Quảng Lợi, Quảng Vinh, Quảng An và thị trấn Sịa. Phần lớn các đối tượng này dùng kích điện trên thuyền máy có gắn cule, dùng xung điện và cào hến bằng thuyền máy để khai thác thủy sản. Đoàn đã tham mưu UBND huyện ra quyết định tịch thu tang vật và xử phạt từ 500.000đ đến 2.000.000đ đối với các trường hợp dùng xung điện, 7.000.000 đối với các trường hợp dùng thuyền máy cào hến. Tổng số tiền xử phạt là 20 triệu đồng. Được biết trong thời gian tới, huyện Quảng Điền sẽ tăng cường công tác tuần tra kiểm soát để bảo vệ nguồn lợi thủy sản trên phá Tam Giang.
Công Cường.