Giống lúa mới được gieo cấy khảo nghiệm, trình diễn với quy mô 5 ha tại HTX Phú Thanh, xã Quảng Thành. Hiện nay, các diện tích lúa trên bắt đầu cho thu hoạch, ước tính năng suất giống lúa TBR 45, TR36 đạt từ 65-70 tạ/ha. Theo đánh giá: giống lúa TBR 45, TR 36 có thời gian sinh trưởng ngắn, đẻ nhánh khỏe, cứng cây, chịu thâm canh, năng suất cao, chất lượng gạo ngon, khả năng chống chịu sâu bệnh cao, có khả năng thích ứng rộng, phù hợp với đồng ruộng và trình độ canh tác của nông dân trên địa bàn huyện. Tại hội nghị, cán bộ nông nghiệp của các HTX sản xuất và nông dân trên địa bàn huyện đã trao đổi một số thông tin liên quan đến các giống lúa trên, đồng thời đề xuất một số ý kiến như cần mở rộng diện tích khảo nghiệm, trình diễn, sớm đưa giống lúa vào cơ cấu giống của huyện, đẩy mạnh chuyển giao, tập huấn kỹ thuật canh tác cho nông dân./.
Tin và ảnh: Việt Bình