Đến nay, huyện Quảng Điền đã có 21 thôn có thư viện, tủ sách làng văn hóa. Tiểu biểu là Thư viện thôn Thạch Bình, thị trấn Sịa được thành lập từ năm 2005. Hiện nay, Thư viện có hơn 3.000 đầu sách và 4.800 bản sách. Với những chủng loại sách báo, tạp chí như sách giáo khoa học sinh các cấp, sách tham khảo, sách hướng dẫn kỹ thuật chăn nuôi, trồng trọt, nuôi trồng thủy hải sản và nhiều báo, tạp chí các loại. Thư viện Thạch Bình hoạt động đều đặn vào ngày thứ 5 hàng tuần. Qua Thư viện này đã góp phần rất lớn cho người dân trong thôn đến tham khảo tiếp cận kiến thức. Dịp này, Liên hiệp các Hội khoa học kỹ thuật tỉnh đã trao tặng 33 đầu sách báo, tạp chí, bản tin về hoạt động khoa học công nghệ, với hơn 300 bản sách, báo. Việc trao tặng sách báo, tạp chí vừa giúp Thư viện Thạch Bình nâng thêm số lượng sách báo trong Thư viện, vừa giúp người dân có điều kiện tiếp cận thêm những thông tin bổ ích phục vụ sản xuất, phát triển kinh tế.
Công Cường