Trứơc tình hình dịch bệnh lỡ mồm long móng đang bùng phát ở một số tỉnh lân cận, nhằm khống chế, ngặn chặn không cho dịch bệnh gia súc bùng phát trên địa bàn, trong những ngày qua, trạm thú y huyện đã phối hợp các xã, thị trấn, triển khai các biện pháp phòng chống dịch bệnh gia súc, như đẩy mạnh công tác tiêm văcxin phòng bệnh. Thường xuyên tiêu độc khử trùng xung quanh chuồng trại. Tiến hành kiểm tra tại các lò mổ gia súc, chợ mua bán gia súc.Tuần tra chốt chặn các tuyến đường giao thông quan trọng. Tuyên truyền vận động người dân không tư ý giết mổ, mua bán, vận chuyển gia súc bị bệnh, không rõ nguồn gốc vào địa bàn. Khi vật nuôi có biểu hiện bệnh lý phải báo với cơ quan chức năng để có biện pháp theo dõi, xử lý .
Công Cường