Tại lớp tập huấn, học viên trên địa bàn huyện được tiếp thu các nội dung: thu thập thông tin khảo sát, đối tượng, đơn vị và phạm vi khảo sát, thời điểm khảo sát, phương pháp khảo sát và kế hoạch triển khai. Đồng thời, hướng dẫn ghi phiếu khảo sát lao động việc làm, tổng hợp phiếu khảo sát... Qua đó, nhằm giúp cho cán bộ khảo sát cấp huyện và các xã, thị trấn hiểu rõ, nắm vững quá trình khảo sát và giúp các đối tượng được khảo sát ghi đầy đủ các thông tin theo yêu cầu của từng nội dung trong phiếu khảo sát. Việc tiến hành khảo sát lao động việc làm nhằm thu thập thông tin về thực trạng lao động việc làm và thất nghiệp trên thị trường lao động của huyện Quảng Điền để phục vụ việc triển khai và thực hiện các chính sách, giải pháp về phát triển thị trường lao động, để giải quyết việc làm và chuyển dịch lao động theo ngành kinh tế đáp ứng yêu cầu hội nhập kinh tế quốc tế.
Ngọc Kim