Với chiều dài bờ biển hơn 8,5km, diện tích đất cát vùng biển khá lớn, hàng năm khối lượng cát bay, trên địa bàn 2 xã vùng biển Quảng Công Quảng ngạn của huyện Quảng Điền diễn ra khá trầm trọng . Để hạn chế tình trạng cát bay, phát triển diện tích rừng phòng hộ, trong thời gian qua chính quyền 2 xã Quảng Công, Quảng Ngạn đã khuyến khích vận động bà con nhân dân ươm các loại giống cây như bạch đằng , dương liễu để tiến hành trồng trên vùng cát ven biển . Đến này bà con nhân dân 2 xã Quảng Công, Quảng Ngạn đã tiến hành trồng 65 ha rừng trên vùng cát ven biển, nhờ đẩy mạnh diện tích rừng trồng trên vùng cát này nền đã giảm thiểu tình trạng cát bay, đảm bảo an sinh cho người dân vùng biển của huyện Quảng Điền .
Công Cường .