Mặc dù số vụ tai nạn giao thông giảm so với cùng kỳ nhưng số vụ vi phạm Luật Giao thông tăng. Đến tháng 8/2008, lực lượng Cảnh sát giao thông Công an huyện đã xử phạt trên 700 trường hợp vi phạm Luật Giao thông đường bộ, tập trung vào các lỗi như: xe tải chở đất, đá xây dựng không che chắn, người điều khiển mô tô, xe gắn máy không có giấy phép lái xe, không đội mũ bảo hiểm, uống rượu bia với nồng độ cồn trong hơi thở quá mức cho phép, chở quá người qui định, lái xe phóng nhanh, vượt ẩu…, và đã xử phạt hành chính nộp vào Kho bạc Nhà nước 120 triệu đồng.
Trong thời gian qua, UBND huyện đã tập trung chỉ đạo các ngành chức năng thực hiện nghiêm túc và có hiệu quả quyết định của Thủ tướng Chính phủ về kế hoạch lập lại trật tự hành lang an toàn giao thông đường bộ và đường thuỷ. Đặc biệt, đội cảnh sát giao thông công an huyện đã đẩy mạnh công tác tuần tra, kiểm soát, xử lý nghiêm những trường hợp vi phạm, góp phần hạn chế và đảm bảo trật tự an toàn giao thông trên địa bàn.