Theo cáo trạng, trong thời gian từ ngày 4/6 đến 4/7/2011, hai bị cáo là Hồ Văn Bình và Nguyễn Văn Thanh, lợi dụng đêm tối và sơ hở của các cơ sở kinh doanh hàng tạp hóa, cơ sở cơ khí, đã dùng kềm cộng lực cắt lưới B40, cửa sắt lẻn vào trộm cắp nhiều tài sản có giá trị tại các xã Quảng Thành, Quảng Phước và Thị Trấn Sịa; đi cầm cố và bán lấy tiền tiêu xài. Tại cơ quan Công an huyện, hai bị cáo còn khai nhận thêm trước đó đã trộm cắp tài sản tại địa bàn huyện Phú Vang và Thành phố Huế. Qua quá trình thẩm tra, xét xử tại phiên Tòa và tài liệu, chứng cứ trong hồ sơ vụ án; căn cứ điểm E, khoản 02, Điều 138 Bộ Luật Hình sự, Tòa án nhân dân huyện Quảng Điền tuyên phạt bị cáo Hồ Văn Bình 3 năm tù giam, bị cáo Nguyễn Văn Thanh 2 năm 6 tháng tù giam. Bản án là hình phạt thích đáng đối với hai bị cáo. Đây cũng là bài học đắt giá cho những ai còn buông thả chính mình, ăn chơi, đua đòi, không chịu làm ăn lương thiện./.
Tin và ảnh: Việt Bình