Tính đến thời điểm này, các địa phương trong toàn huyện đã thu hoạch trên 1.000 ha lúa, năng suất bình quân ước đạt 58-60 tạ/ha, có những cánh đồng tại HTX Đông Phú, An Xuân, xã Quảng An, HTX Phú Thanh, xã Quảng Thành năng suất đạt từ 65-70 tạ/ha. Để đạt được kết quả này, ngoài sự chủ động triển khai kế hoạch gieo trồng đúng thời vụ, huyện Quảng Điền đã chỉ đạo các địa phương đẩy mạnh việc áp dụng các tiến bộ khoa học kỹ thuật, đưa giống lúa xác nhận vào sản xuất trên 98%.
Tuy nhiên, do ảnh hưởng của rét đậm kéo dài, đã làm kéo dài thời gian sinh trưởng của vụ Đông xuân thêm 20-25 ngày nên quá trình triển khai sản xuất vụ Hè thu gặp nhiều khó khăn, nhất là về khung lịhc thời vụ. Do đó, nhiệm vụ quan trọng lúc này được UBND huyện chỉ đạo là vừa thu hoạch nhanh gọn lúa Đông xuân, vừa tiến hành làm đất và gieo cấy ngay vụ Hè Thu, để tránh bị ảnh hưởng do lũ lụt vào cuối vụ và phấn đấu cơ bản hoàn thành thu hoạch lúa vụ Hè thu trước ngày 05/9/2011./.
Việt Bình