Tại buổi truyền thông các đồng chí cán bộ, đoàn viên thanh niên và học sinh đã được lắng nghe các nội dung của Đề án Ngày chủ nhật xanh, giới thiệu những mô hình hay, cách làm sáng tạo trong việc thực hiện Ngày Chủ nhật xanh tại các địa phương, đơn vị; vận động đoàn viên thanh niên thực hiện việc phản ánh, cung cấp các hình ảnh, clip về hành vi vi phạm về bảo vệ môi trường của tổ chức, cá nhân về các cơ quan liên quan để kịp thời phản ánh trên các phương tiện thông tin đại chúng và kịp thời chấn chỉnh hành vi vi phạm về bảo vệ môi trường và 01 số hình ảnh thực hiện Ngày Chủ nhật xanh trên địa bàn toàn tỉnh.
Thông qua hoạt động nhằm tiếp tục triển khai các hoạt động tuyên truyền về Đề án Ngày Chủ nhật xanh do đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh phát động, đồng thời tuyên truyền nâng cao nhận thức cho cán bộ Đoàn, Đoàn viên thanh niên, học sinh hiểu và nhận thức rõ về vai trò, tầm quan trọng của việc bảo vệ môi trường, thực hiện nếp sống văn minh đô thị, không vứt rác ra đường, xả rác bừa bãi, xây dựng ý thức giữ gìn vệ sinh chung.