Toàn huyện Quảng Điền có 705 ha diện tích gieo trồng, trong đó có trên 200 ha canh tác, tập trung ở các xã Quảng Thành, Quảng Thọ, Quảng Lợi, Quảng Thái và Thị Trấn Sịa, hiện rau xanh các loại đang vào kỳ thu hoạch, nhưng từ khi xuất hiện dịch bệnh, lượng tiêu thụ dưới 3 tấn/ngày, giá các loại cải ngọt, cải xanh, húng cây, rau xà lách giảm xuống còn 50%. Doanh thu trong những tháng đầu năm 2020 thấp, thậm chí không có lãi.
![](/UploadFiles/TinTuc/2020/4/7/IMG_8354.jpg)
Nông dân Thị trấn Sịa đang chăm sóc rau tại cánh đồng Giang Đông
Trước tình hình trên, ngành nông nghiệp huyện khuyến cáo, các Hợp tác xã cần cân nhắc, điều chỉnh hoạt động, đảm bảo nguồn thu và đầu ra, nông dân hạn chế tập trung sản xuất, chỉ nên sản xuất các loại rau truyền thống trên vùng đất có điều kiện ổn định sản xuất, không nên mở rộng diện tích trong điều kiện dịch kéo dài làm tăng chi phí. Có thể nói, đây cũng là 1 trong những vụ sản xuất rau khó khăn của nông dân Quảng Điền từ trước đến nay./.
Việt Bình