Hội nghị đã tập trung đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ chính trị của đảng bộ huyện năm 2008 và bàn phương hướng, nhiệm vụ năm 2009. Trong năm 2008 này, tổng giá trị sản xuất của huyện Quảng Điền tăng 11,09% so với năm 2007, có 7/27 chỉ tiêu đạt và vượt, 10/27 chỉ tiêu xấp xỉ đạt, cơ cấu kinh tế chuyển dịch theo hướng tích cực, năng suất lúa đạt bình quân 58,64 tạ/ha, hệ thống cơ sở hạ tầng được đầu tư nâng cấp và xây mới, nhiều công trình quan trọng đã được khởi công xây dựng như: công trình thủy lợi Tây Hưng, tuyến đê Nho Lâm - Nghĩa Lộ, bênh viện huyện, lĩnh vực văn hóa và giáo dục ngày càng phát triển mạnh, công tác chăm sóc sức khỏe cho nhân dân được đẩy mạnh, an ninh chính trị và trật tự an tòan xã hội được đảm bảo. Cũng tại hội nghị này, ban chấp hành đảng bộ huyện đã đánh giá tình hình thực hiện chương trình kiểm tra, giám sát của huyện ủy, ủy ban kiểm tra huyện ủy và quy định chương trình kiểm tra, giám sát năm 2009 của huyện ủy và ủy ban kiểm tra huyện ủy. Đồng thời, các đại biểu cũng giành nhiều thời gian tập trung thảo luận bàn phương hướng, nhiệm vụ hoạt động trọng tâm trong năm 2009 và thông qua Nghị quyết về phương hướng nhiệm vụ quốc phòng an ninh năm 2009.
Ngọc Kim