Công trình được đầu tư sẽ góp phần khắc phục hậu quả lũ lụt trong thời gian qua; ổn định bờ sông, tăng khả năng thoát lũ, đảm bảo chống được lũ tiểu mãn và lũ sớm bảo vệ sản xuất nông nghiệp cho 200ha lúa 2 vụ của thị trấn Sịa và xã Quảng Phước, đảm bảo an toàn cho khoảng 188 hộ dân; kết hợp phục vụ giao thông, tạo điều kiện đi lại thuận lợi tiến tới hiện đại hoá nông nghiệp và nông thôn cho vùng hưởng lợi.
Nội dung và quy mô đầu tư: Xây dựng tuyến kè bảo vệ bờ sông Diên Hồng đoạn từ cầu Trắng đến cống Hà Đồ với tổng chiều dài các đoạn hai bờ khoảng 1.550m; nâng cấp tuyến tràn đoạn từ Xóm Khe đến cầu Văn Thánh dài khoảng 210m đảm bảo ngăn nước chống lũ tiểu mãn và lũ sớm; trên tuyến kè bố trí một số công trình tiêu thoát nước và bãi tránh xe.
Công trình sẽ được thực hiện trong 01 năm, nguồn vốn dự phòng ngân sách Trung ương năm 2017, do Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình nông nghiệp và phát triển nông thôn tỉnh Thừa Thiên Huế làm chủ đầu tư./.