Thực hiện Thông báo số 283/TB-UBND ngày 27/8/2008 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế về kết luận tại phiên họp Hội đồng giáo dục quốc phòng-an ninh tỉnh, thống nhất cho huyện Quảng Điền mở lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng-an ninh cho đối tượng 3 tại huyện. Trong 15 ngày tổ chức lớp học, sáng ngày 29/12/2008, Hội đồng giáo dục quốc phòng-an ninh huyện Quảng Điền đã phối hợp với Trường Quân sự tỉnh tổ chức lễ bế giảng lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng-an ninh khóa 33 tại huyện. Tham dự lễ bế giảng có đồng chí Nguyễn Mới-Bí thư Huyện ủy, đồng chí Hoàng Quốc Tiến-Chỉ huy phó Bộ chỉ huy Quân sự tỉnh; đồng chí Võ Ngọc Phát-Hiệu trưởng Trường Quân sự tỉnh; đồng chí Trần Giải- Chủ tịch Hội đồng giáo dục quốc phòng-an ninh huyện và 62 đồng chí là Trưởng, Phó các cơ quan, ban ngành cấp huyện; Bí thư, Phó bí thư, Chủ tịch và Phó Chủ tịch HĐND và UBND của các xã, thị trấn (đối tượng 3) trên địa bàn tham gia khóa học này.
![](/portal/UploadFiles/quangdien.hue.gov.vn/TinTuc/thong_tin_tuyen_truyen/Image/IMG_0505.jpg)
Qua thời gian học tập các học viên đã được tiếp thu 12 chuyên đề đã được Bộ Quốc phòng quy định trong danh mục giáo trình bồi dưỡng kiến thức quốc phòng-an ninh cho đối tượng 3 như: Chuyên đề chiến tranh nhân dân bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới; phòng chống chiến lược “Diễn biến hòa bình” bạo loạn lật đổ của các thế lực thù đối với cách mạng Việt Nam; xây dựng lực lượng dân quân tự vệ và dự bị động viên ở cơ sở và các chuyên đề về phong trào quần chúng bảo vệ an ninh Tổ quốc...Mặc dù trong thời gian tổ chức lớp học vào thời điểm cuối năm công việc chuyên môn của mỗi học viên khá bận, trong điều kiện thời tiết mưa lạnh, song các đồng chí đã phát huy tinh thần trách nhiệm, sắp xếp công việc chuyên môn ở cơ quan, khắc phục những khó khăn, thực hiện tốt nội quy, lịch học của lớp đã đề ra. Kết quả khóa học có 22 đồng chí đạt loại giỏi chiến tỷ lệ 35,5%, 38 đồng chí đạt loại khá chiến tỷ lệ 61,3% và 02 đồng chí đạt trung bình chiến tỷ lệ 3,2%.