Kết quả của dự án hướng đến là bảo vệ môi trường, bảo tồn hệ sinh thái trồng 1,42 ha rừng ngập mặn, xây dựng kênh mương, bến thuyền cá; tạo sinh tế cho người dân, như hỗ trợ nuôi cá lồng và xây dựng “nhà” cho cá trú ngụ ở đầm phá, phát triển các mô hình sản xuất chăn nuôi trồng trọt; trang cấp trang thiết bị cho nhà sinh hoạt cộng đồng thôn Ngư Mỹ Thạnh, tập huấn phát triển du lịch cộng đồng, chống biến đổi khí hậu và môi trường...
Đến thời điểm này, dự án mới đi qua hơn nữa thời gian nhưng đạt thực hiện tốt theo kế hoạch đề ra từ ban đầu. Trong đó những hợp phần chính như xây dựng hạ tầng dân sinh, như đường giao thông, cầu đò, kênh mương thủy lợi; hỗ trợ cải tiến mẫu mã sản phẩm cho HTX mây tre thôn Thủy Lập; trồng hơn 7ha rừng ngập mặn với hơn 20.000 cây bần và dừa nước đã hoàn thiện. Qua đó tạo môi trường sinh thái bền vững trên phá Tam giang và giúp đỡ người dân Quảng Lợi vươn lên trong phát triển kinh tế./.
Ngọc Kim