Ngày khai giảng, các trường học từ trung tâm huyện đến các xã vùng sâu, vùng xa, bãi ngang ven phá của huyện Quảng Điền tổ chức hết sức trang trọng, vui tươi, sôi nổi bao gồm cả phần lễ và phần hội, tạo khí thế thi đua “Dạy tốt, học tốt” trong đội ngũ thầy cô giáo và các em học sinh.
Năm học mới này, toàn huyện có 52 trường, với hơn 18.000 học sinh. Trong đó, có 17 trường mầm non; 20 trường tiểu học; 11 trường THCS; 03 trường Trung học phổ thông, 01 Trung tâm giáo dục – nghề nghiệp.
Để chuẩn bị tốt cho năm học, huyện Quảng Điền đã tranh thủ các nguồn lực huy động được và từ nguồn kinh phí của địa phương đầu tư hơn 27,5 tỷ đồng để xây dựng cơ sở vật chất trường lớp, mua sắm trang thiết bị dạy phân bổ cho các trường; Kiện toàn, sắp xếp lại đội ngũ cán bộ quản lý, tuyển dụng thêm đội ngũ giáo viên, nhân viên. Đồng thời, chỉ đạo các đơn vị trường học không ngừng đổi mới nội dung, chương trình, phương pháp giảng dạy; tích cực ứng dụng công nghệ thông tin; phát động có hiệu quả các phong trào thi đua và các cuộc vận động lớn của ngành Giáo dục và Đào tạo, Trên cơ sở đó, huyện Quảng Điền phấn đấu có từ 3 đến 5 trường học đạt chuẩn Quốc gia mức độ 1; có thêm 8 trường được đánh giá ngoài; Duy trì 100% thư viện đạt chuẩn ở bậc Tiểu học và bậc THCS; phấn đấu chất lượng học tập ở các cấp học, bậc học đều tăng, tăng tỷ lệ học sinh đạt giải cao trong các kỳ thi học sinh giỏi cấp tỉnh, cấp Quốc gia./.
Thực hiện: Ngọc Kim