Các hộ được hỗ trợ đó là hộ gia đình chủ tàu và hộ gia đình của lao động trên tàu khai thác hải sản ở vùng ven bờ, vùng lộng không lắp máy hoặc lắp máy có công suất dưới 90 CV và các hộ gia đình làm dịch vụ hậu cần nghề cá bị ảnh hưởng trực tiếp do hiện tượng hải sản chết bất thường. Mức hỗ trợ 15 kg gạo/ người/ tháng trong thời gian 3,5 tháng, tương ứng với 52,5 kg gạo/ người.
Trên cơ sở đó, xã Quảng Công có 527 hộ được nhận hỗ trợ, với 2.411 nhân khẩu, số gạo được cấp 126,5 tấn; xã Quảng Ngạn có 411 hộ được nhận hỗ trợ với 2.110 nhân khẩu, tổng số gạo được cấp 145,5 tấn.
Số gạo hỗ trợ được phát tận tay các hộ gia đình bị thiệt hại ở xã Quảng Công và Quảng Ngạn đảm bảo dân chủ, công khai và đúng quy định. Qua đó giúp cho các hộ gia đình bị thiệt hại do thủy hải sản chết bất thường vùng ven biển của huyện giảm bớt khó khăn, từng bước ổn định vươn lên trong cuộc sống./.
Thực hiện: Ngọc Kim