Thực hiện kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, trong những năm gần đây, huyện Quảng Điền đã vận động bà con nông dân đẩy mạnh phát triển mô hình trồng cây công nghiệp ngắn ngày, đặc biệt là mô hình trồng mướp đắng trên vùng đất cát của xã Quảng Thái. Đến nay, trên địa bàn huyện Quảng Điền, bà con nông dân đã đưa vào trồng khoảng 12 ha, tập trung ở các địa phương như: Quảng Thái, Quảng Lợi, Quảng Thọ và thị trấn Sịa.
Theo nhiều người dân cho biết, mô hình trồng cây mướp đắng chi phí đầu tư thấp, chỉ tốn nhiều công chăm sóc, hiệu quả kinh tế mang lại khá cao, thời gian thu hoạch nhanh. Bình quân 01 ha mướp đắng cho thu nhập từ 50 đến 70 triệu đồng/vụ. Hiện nay, bà con nông dân trên địa bàn huyện Quảng Điền đang tiếp tục mở rộng diện tích trồng cây mướp đắng.
Ngọc Kim