Trong 2 ngày 18,19/2 các học viên được trang bị những nội dung: Khái quát về tình hình phát triển kinh tế-xã hội của tỉnh và huyện; tình hình, nhiệm vụ quân sự, quốc phòng năm 2016 của Quân khu IV của tỉnh; Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015; các chế độ, chính sách liên quan đến thanh niên nhập ngũ. Lớp học nhằm giúp các học viên nâng cao nhận thức về chính trị, phát huy vai trò xung kích, tình nguyện, trách nhiệm của tuổi trẻ góp phần xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Năm 2016, Huyện Quảng Điền được giao chỉ tiêu 129 tân binh nhập ngũ, trong đó quân sự là 98 thanh niên. Những kiến thức được truyền đạt từ lớp bồi dưỡng là cơ sở để những thanh niên ưu tú tiếp tục rèn luyện, trau dồi thêm kiến thức, phẩm chất, đạo đức cũng như nâng cao trình độ chính trị, tạo điều kiện thuận lợi cho thanh niên hoàn thành tốt nhiệm vụ và tiến bộ trong thời gian ở quân ngũ, sớm được đứng trong hàng ngũ của Đảng Cộng sản Việt Nam, góp phần xây dựng quân đội chính quy, tinh nhuệ, từng bước hiện đại, bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam XHCN./.
Việt Bình