Tình huống giả định đặt ra là các trường trong khi đang tổ chào cờ sinh hoạt đầu tuần thì cơn lốc xoáy bất ngờ ập đền, nhà trường nổi trống lệnh sơ tán, Ban giám hiệu, giáo viên chủ nhiệm, giáo viên bộ môn lập tức đưa học sinh về phòng học sơ tán, ẩn nấp dưới gầm bàn học. Lốc xoáy đi qua, nhiều học sinh bị chấn thương như xây xát, gãy chân, tay…Với kỹ năng đã được học từ trước các em trong đội tình nguyện viên Chữ thập đỏ của lớp đã tiến hành sơ cấp cứu, đưa bạn bị chấn thương đến phòng y tế học đường và chuyển lên tuyến trên.
![](/UploadFiles/TinTuc/2015/11/17/03.jpg)
Thông qua các buổi diễn tập, các giáo viên và học sinh của nhà trường tiếp cận, nâng cao nghiệp vụ, kỹ năng trong công tác phòng ngừa và ứng phó với thảm họa dựa cộng đồng khi có thảm họa xảy ra, đặc biệt là sắp tới mùa mưa bão./.
Công Cường