Qua thống kê, hiện nay huyện Quảng Điền có tỷ lệ dân cư ở các khu tái định cư khá lớn, riêng tại 2 xã Quảng Công và Quảng Lợi có 6 khu tái định cư, bao gồm Hà Công, Ngư Mỹ Thạnh của xã Quảng Lợi, Cương Giáng, An Lộc, Tân Thành, Hải Thành của xã Quảng Công với hơn 1.240 hộ dân cư sinh sống. Hầu hết các hộ dân ở các khu tái định cư này thiếu nước sạch, nhà vệ sinh và sinh hoạt cá nhân chưa đảm bảo nguy cơ mặc các loại bệnh truyền nhiễm là rất lớn.
Chiến dịch truyền thông lần nay sẽ góp phần nâng cao nhận thức thay đổi hành vi cá nhân tại các khu tại định cư trên địa bàn huyện nói chung 2 xã Quảng Công, Quảng Lợi nói riêng nhằm thay đổi hành vi và thói quen vệ sinh cá nhân, chủ động phòng chống dịch, hướng đến xã hội an toàn và lạnh mạnh. Sau lễ phát động, huyện Quảng Điền đã tổ chức diễn hành tại các khu tái đinh cư và trung tâm huyện lỵ./.
Công Cường