Như thông lệ hàng năm, trước khi bước vào năm học mới, họ Đặng xã Quảng An, huyện Quảng Điền lại tổ chức lễ tuyên dương phát thưởng cho các em có thành tích học tập tốt tại nhà thờ họ với sự tham gia của lãnh đạo Hội khuyến học tỉnh, chính quyền địa phương, đông đảo các vị bô lão, các họ tộc và gia đình. Tại buổi lễ các em được dâng hương, báo cáo thành tích học tập trước bàn thờ tổ tiên, chúc thọ các vị bô lão. Năm 2014 – 2015, dòng họ Đặng có 01 em đoạt giải quốc gia, 50 sinh viên đang theo học tại các trường Đại học, Cao đẳng trong cả nước, 6 học sinh giỏi cấp tỉnh, 3 học sinh giỏi cấp huyện, còn lại là học sinh giỏi cấp tiểu học và THCS. Trong hơn 10 năm trở lại đây, dòng họ có trên 250 em thi đỗ Đại học, Cao đẳng, Trung học chuyên nghiệp, hàng năm tỷ lệ tốt nghiệp THPT đạt trên 95%. Nhiều gia đình có 3 - 4 người con thi đỗ đại học. Những phần thưởng tuy giá trị về vật chất không lớn nhưng có sức cổ vũ tinh thần, khơi dậy ý thức phấn đấu đạt kết quả học tập cao hơn trong năm học mới./.
Việt Bình