Được sự hỗ trợ của Công ty cổ phần Giống cây trồng Miền Nam về giống lúa cũng như kỹ thuật, trong vụ sản xuất Đông Xuân năm nay, huyện Quảng Điền đã đưa vào trình diễn 04 giống lúa thuần chủng gồm: Giống Bắc thơm 9; OM8017; Điện Biên 18 và giống lúa VN121 trên diện tích 4.000 m2 do Câu lạc bộ khuyến nông Hợp tác xã số 2 thị trấn Sịa thực hiện, với 15 hội viên nông dân tham gia.
Các giống lúa thuần chủng này được khảo nghiệm trên chân đất sâu bùn gần khu dân cư và được sản xuất đối chứng với giống lúa HN6. Qua quá trình gieo trồng và chăm sóc cho thấy, các giống lúa trên có chiều cao thân cây trung bình từ 100 đến 110 cm, cao hơn giống HN6 trên ruộng đối chứng. Về thời gian sinh trưởng, 3 giống khảo nghiệm là OM 8017, Điện Biên 18, VN121 có thời gian sinh trưởng trung bình là 105 ngày, dài hơn giống HN6 5 ngày, giống lúa Bắc Thơm 9 thời gian sinh trưởng 110 ngày. Theo đánh giá của ngành chuyên môn, năng suất của các giống lúa khảo nghiệm đạt bình quân từ 3 tạ đến 3,5 tạ/sào, cao hơn so với giống đối chứng HN6 từ 30 đến 35 kg/sào.
Qua khảo nghiệm bước đầu có thể đánh giá hầu hết các giống lúa trên thuộc nhóm ngắn ngày, sinh trưởng và phát triển khá tốt, phù hợp với điều kiện đất đai, khí hậu, thời tiết ở Quảng Điền, các giống OM 8017, Điện Biên 18, VN121 có khả năng chống đổ tốt, ít bị sâu bệnh, chất lượng gạo ngon, hầu hết đều có năng suất cao hơn so với giống lúa đối chứng HN6.
Tại hội thảo này, Trạm Khuyến nông lâm ngư huyện cũng đã đề nghị Công ty cổ phần Giống cây trồng Miền Nam tiếp tục hỗ trợ giống và kinh phí để Trạm tiếp tục khảo nghiệm ở các HTX và trên từng chân đất khác nhau nhằm đánh giá chính xác và nhân rộng vào sản xuất thay thế một số giống lúa cũ thoái hóa, nhiễm sâu bệnh, từng bước cải thiện chất lượng giống trên địa bàn huyện./.
Thực hiện: Ngọc Kim