Tham gia hội thi có 11 đội đến từ 11 xã, Thị trấn trên địa bàn huyện; mỗi đội có 5 thành viên và trải qua 3 phần thi là: Thuyết trình hùng biện, Kiến thức pháp luật, nghiệp vụ và Tiểu phẩm. Nội dung các phần thi tập trung về kiến thức pháp luật, chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của công an xã; cách xử lý các tình huống thường hay xảy ra trong cuộc sống, gia đình, xã hội... Từ đó đưa ra những hướng giải quyết hợp tình, hợp lý, thể hiện trình độ, năng lực, tác phong làm việc của lực lượng công an xã gần gũi với nhân dân. Ở nội dung thi tiểu phẩm, các đội thi tự biên, tự diễn với chủ đề là những vấn đề nổi cộm trong xã hội hiện nay như: Vi phạm pháp luật giao thông, tệ nạn xã hội, bạo lực gia đình... thông qua đó để có những biện pháp xử lý thấu tình, đạt lý mang tính tuyên truyền cao, giúp người dân dễ hiểu, dễ chấp hành.
Thông qua hội thi nhằm trau dồi và nâng cao kiến thức nghiệp vụ cho lực lượng công an xã trên địa bàn toàn huyện để thực hiện tốt nhiệm vụ chuyên môn của mình. Đây cũng là hoạt động chào mừng kỷ niệm 65 năm ngày thành lập công an xã năm 2015./.
Việt Bình