Vụ Đông Xuân năm nay, toàn huyện Quảng Điền gieo cấy 4.225 ha lúa, trong đó diện tích giống lúa chất lượng cao gồm: RVT, HT1,HN6, Nếp, chiếm 30% tổng diện tích gieo cấy trong toàn huyện. Còn lại là cơ cấu giống chủ lực bằng các giống Khang Dân, TH5. Theo số liệu thống kê cho thấy, đến thời điểm này toàn huyện có trên 100 ha lúa xuất hiện sâu bệnh (Bệnh tuyến trùng rễ, sâu cuốn lá nhỏ và ốc bưu vàng, tỷ lệ hại từ 5- 20%), tập trung rải rác ở các xã, thị trấn trên địa bàn huyện.. Mức độ sâu bệnh hại tuy không lớn, song để ngăn chặn kịp thời, hạn chế tới mức thấp nhất bệnh hại gây ra, huyện đang tập trung chỉ đạo các ngành chức năng, các HTX và bà con nông dân nắm bắt kịp thời tình hình sâu bệnh gây hại để có biện pháp phòng trừ, ngăn chặn sâu bệnh kịp thời để lúa sinh trưởng và phát triển tốt./.
Việt Bình