Theo Kế hoạch số 68/KH-UBND của UBND tỉnh, Thường trực HĐND cấp huyện, cấp xã tổ chức họp HĐND để thông qua nội dung "Đề án thành lập thành phố Huế trực thuộc Trung ương; điều chỉnh địa giới hành chính thành phố Huế, thị xã Hương Thủy, huyện Phú Vang để thành lập các quận và thành lập các phường thuộc các quận của thành phố Huế trực thuộc Trung ương”, cụ thể:
1. Về thời gian thực hiện:
- Ở cấp xã: Thời gian thực hiện từ ngày 15/6 - 20/6/2014.
- Ở cấp huyện: Thời gian thực hiện từ ngày 21/6 - 25/6/2014
2. Hình thức tổ chức kỳ họp: Tổ chức lồng ghép nội dung này vào kỳ họp thường kỳ giữa năm (nếu đảm bảo thời gian theo kế hoạch) hoặc tổ chức kỳ họp chuyên đề để ban hành nghị quyết thông qua nội dung "Đề án thành lập thành phố Huế trực thuộc Trung ương; điều chỉnh địa giới hành chính thành phố Huế, thị xã Hương Thủy, huyện Phú Vang để thành lập các quận và thành lập các phường thuộc các quận của thành phố Huế trực thuộc Trung ương”.
Thực hiện 68/KH-UBND của UBND tỉnh, Thường trực HĐND huyện đã ban hành Thông báo số 13/TB-HĐND ngày 10/6/2014 về nội dung và thời gian tổ chức kỳ họp chuyên đề lần thứ tư-HĐND huyện khóa IX và đã có công văn chỉ đạo, hướng dẫn HĐND các xã, thị trấn tổ chức thực hiện đảm bảo nội dung và thời gian theo qui định. (Phương Dung)