Nhằm nâng cao chất lượng phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”, trong thời gian qua, từ huyện đến cơ sở đã chú trọng đầu tư kinh phí, đồng thời đẩy mạnh xã hội hóa hoạt động thể dục thể thao, kêu gọi nguồn vốn hỗ trợ từ các tổ chức, tập thể, cá nhân, chương trình, dự án để xây dựng thiết chế văn hóa, từng bước nâng cao chất lượng các thiết chế văn hóa – thể thao ở cơ sở đồng bộ cả về vật chất, trang thiết bị và nội dung, phương thức hoạt động, tạo điều miện để nhân dân có nơi sinh hoạt văn hóa, hội họp, học tập