Tham gia hội thi có 51 đơn vị trường học, với hơn 500 sảm phẩm của các cấp học: mầm non, tiểu học và trung học cơ sở. Các bộ đồ dùng, đồ chơi trưng bày tại hội thi năm nay đều được làm ra từ những vật liệu phế thải; vật liệu sẵn có, dễ tìm. Điều đặc biệt là các bộ đồ dùng, đồ chơi đều rất đẹp, hấp dẫn các cháu và phục vụ được nhiều môn học, tiết học và trò chơi của trẻ theo Chương trình Giáo dục mầm non mới, phù hợp với tâm lý trẻ em, hết sức ấn tượng và độc đáo. Qua đánh giá của Ban tổ chức hội thi “Thiết bị – Đồ dùng dạy học tự làm”, năm nay các trường có sự đầu tư cao, tiến bộ rõ nét, tuy trong thời gian ngắn, các sản phẩm đồ dùng dạy học, đồ chơi theo chủ đề vô cùng sáng tạo, phù hợp với tâm lý trẻ em, gây ngạc nhiên và thích thú cho nhiều người. Điểm nổi bật của hội thi năm nay là các trường đã dày công sưu tầm, sáng tạo những đồ dùng dạy học vừa sát với tình hình thực tế của địa phương, vừa phù hợp với chương trình dạy học nên đang mang lại hiệu quả rất cao. Hội thi là dịp để giáo viên, học sinh trao đổi, giao lưu, học hỏi lẫn nhau, góp phần nâng cao chất lượng giáo dục trên địa bàn, đồng thời phát huy tính sáng tạo, tạo phong trào thi đua sâu rộng trong các cấp học.
Công Cường