Theo kế hoạch, vụ sản xuất Hè Thu năm nay, toàn huyện Quảng Điền sẽ đưa vào gieo cấy 3.960 ha, chủ yếu là nhóm lúa ngắn ngày. Đến thời điểm này, các địa phương đã đưa vào gieo sạ được 2.630 ha. Một số địa phương có diện tích gieo sạ đạt cao như: Quảng Vinh, Quảng Phước, Quảng An, Quảng Thọ và thị trấn Sịa... phấn đấu đến ngày 2/6, Quảng Điền sẽ hoàn thành việc gieo sạ vụ lúa Hè Thu. Bước vào vụ sản xuất này, thời tiết có những diễn biến phức tạp, hiện nay nắng nóng kéo dài và dự báo trong thời gian tới, nắng nóng vẫn tiếp tục xảy ra, vì vậy Phòng NN và PTNT huyện Quảng Điền phối hợp với các địa phương chỉ đạo bà con nông dân thường xuyên thăm đồng để lấy nước cho đồng ruộng đối với các diện tích lúa đã đưa vào gieo cấy, hạn chế tình trạng thiếu nước xảy ra, nhất là đối với các địa phương ven phá, ven biển./.
Thực hiện: Ngọc Kim