Theo hồ sơ vụ án, vào lúc 13 giờ ngày 20/12/1993 Hồ Doãn, Hồ Quốc Cường, Ngô Minh và Nguyễn Đức đều trú tại đội 07 xã Quảng Công huyện Quảng Điền, đã vô cớ đánh anh Đào Đầy ở xã Hải Dương, Thị xã Hương Trà, gây thương tích tỷ lệ tổn hại sức khỏe 14%. Sau khi gây án xong các bị cáo bỏ trốn, năm 2001 và 2005; 03 bị cáo trong vụ án lần lượt ra đầu thú; riêng bị cáo Nguyễn Đức đã bỏ trốn vào miền Nam đi làm thuê đủ nghề để kiếm sống, sau 19 năm lẩn trốn, biết không thể trốn tránh pháp luật mãi được, nên ngày 30/8/2012, Đức đã về công an huyện đầu thú. Tại phiên tòa, Đức đã hối hận và thành khẩn khai báo trước những hành vi mình gây ra. Theo điểm C khoản 2 điều 109 BLHS năm 1985. Hội đồng xét xử đã tuyên phạt bị cáo Nguyễn Đức 18 tháng tù cho hưởng án treo, thời gian thử thách là 30 tháng kể từ ngày tuyên án./.
Tin và ảnh. Minh Hạnh