Nhiệm kỳ vừa qua, các cấp Hội Phụ nữ huyện Quảng Điền đã bám sát vào định hướng chỉ đạo của Hội LHPN cấp trên và nhiệm vụ chính trị của Đảng bộ huyện, đoàn kết, sáng tạo, khắc phục những khó khăn, tích cực đổi mới nội dung, phương thức hoạt động đem lại những hiệu quả tích cực trên các lĩnh vực: Vận động, khai thác trên 90 tỷ đồng cho gần 3.000 hộ vay để phát triển sản xuất; xây dựng các mô hình nhóm phụ nữ tiết kiệm, tín dụng. Mặt khác, Hội còn phối hợp tổ chức 20 lớp tập huấn kiến thức về khoa học kỹ thuật, sử dụng hiệu quả vốn vay cho trên 8.235 lượt hội viên phụ nữ... Đã góp phần giảm tỷ lệ hộ nghèo của toàn huyện xuống còn 9,5% và nhiều chị vươn lên khá, giàu. Bên cạnh đó, các cấp Hội Phụ nữ còn làm tốt công tác vận động hội viên phụ nữ tích cực hưởng ứng cuộc vận động “Xây dựng mái ấm tình thương", xây dựng gia đình “5 không, 3 sạch”, “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” và đem lại hiệu quả tích cực. Tại đại hội, các đại biểu đã cùng nhau thảo luận xây dựng phương hướng trong nhiệm kỳ 2011 – 2016: Phấn đấu có 40% hội viên phụ nữ đạt 3 tiêu chuẩn của phong trào thi đua; 90% trở lên hội viên được tham gia các hoạt động tuyên truyền, giáo dục về phẩm chất, đạo đức phụ nữ Việt Nam thời kỳ đẩy mạnh CNH, HĐH đất nước; 100% phụ nữ nghèo do phụ nữ làm chủ được Hội giúp đỡ để phấn đấu vươn lên thoát nghèo, làm giàu chính đáng, trong đó 30% hộ nghèo do phụ nữ làm chủ được hội giúp đỡ thoát nghèo….
Đại hội cũng đã bầu 23 Uỷ viên Ban chấp hành Hội LHPN huyện khóa X, nhiệm kỳ 2011 - 2016. Bầu đoàn đại biểu đi dự đại hội cấp trên gồm 17 đồng chí./.
Việt Bình