Để đảm bảo cho lúa phát triển xanh tốt, sau những ngày Tết nguyên đán Canh Dần, UBND huyện Quảng Điền đã chỉ đạo các xã, thị trấn chăm sóc, tỉa dặm, bón phân và phòng trừ sâu bệnh cho lúa Đông Xuân. Trong dịp tết, một số đối tượng gây hại chủ yếu trên lúa như: sâu cuốn lá nhỏ, sâu keo, rầy, bọ trĩ với mật độ thấp, phân bố rãi rác ở các đồng ruộng của các xã, thị trấn. Đặc biệt, bệnh đạo ôn có chiều hướng phát triển, gây hại mạnh ở diện rộng và trên các giống lúa như: XI 23, IR38, nếp, tỷ lệ bệnh 3 - 10%, tập trung chủ yếu ở xã Quảng Lợi, Quảng Thái và Quảng Ngạn với diện tích khoảng 300 ha, trong đó, có khoảng 30 ha lúa bị cháy từng chòm. Phòng nông nghiệp và phát triển nông thôn huyện Quảng Điền đã chỉ đạo các hợp tác xã sản xuất nông nghiệp, phối hợp với trạm bảo vệ thực vật thường xuyên điều tra, dự báo tình hình sâu bệnh và có biện pháp phòng trừ kịp thời, không được chủ quan để sâu bệnh lây lan và gây hại trên diện rộng, ảnh hưởng đến năng suất và chất lượng sản phẩm.
Ngọc Kim