92 kỳ thủ đến từ 23 trường Ttểu học trong huyện đã tham dự hội thi ở 2 cụm. Cụm I gồm các trường tiểu học thuộc các địa phương: Quảng Vinh, Thị trấn Sịa, Quảng Thái, Quảng Lợi, Quảng Công và Quảng Ngạn. Cụm II gồm các trường Tiểu học thuộc các xã Quảng Phú, Quảng Phước, Quảng Thọ, Quảng An, Quảng Thành. Mỗi trường tham dự hội thi vờ vua gồm có 4 em: 2 năm và 2 nữ được tuyển chọn từ các lớp. Các kỳ thủ tham dự hội thi được phân thành nhiều bảng và thi đấu vòng tròn tính điểm, qua đó lựa chọn được 10 em Nam và 10 em Nữ của 2 cụm vào thi đấu giải cờ vua bậc tiểu học cấp huyện được tổ chức vào cuối tháng 3 sắp đến.
Đây là một trong những hoạt động chuẩn bị cho Hội khỏe Phù Đổng của ngành Giáo dục đào tạo Quảng Điền năm học 2009-2010 sắp được tổ chức. (TP)