Theo cáo trạng của VKSND huyện Quảng Điền, từ tháng 4 đến tháng 6/2012, Bị cáo Hồ Văn Khôi, sinh năm 1985 và bị cáo Lê Thị Nguyệt, sinh năm 1947, mẹ của bị cáo Khôi, cùng trú tại thôn Cổ Tháp, xã Quảng Lợi, huyện Quảng Điền đã hai lần mua ma túy từ Hà Nội mang về nhà phân thành nhiều tép nhỏ sau đó Khôi đã trực tiếp và nhờ mẹ của mình là bà Lê Thị Nguyệt nhiều lần bán cho các con nghiện. Ngày 23/6/2012, trong lúc Khôi đang bán ma túy cho con nghiện thì bị lực lượng công an bắt quả tang. Qua khám xét khẩn cấp nơi ở của Khôi, cơ quan công an còn thu giữ thêm nhiều gói bột màu trắng khác. Kết quả giám định: các chất bột màu trắng trên đều là chế phẩm hêrôin có tổng trọng lượng 4,586 gam hêrôin. Vụ án đã được khởi tố và đưa ra xét xử tại Tòa án huyện, tuyên phạt bị cáo Khôi 07 năm tù, bị cáo Nguyệt 04 năm tù giam cùng chung tội "mua bán trái phép chất ma túy". Tại buổi tiêu hủy tang vật, trước sự chứng kiến của các ngành chức năng, Hội đồng đã tiến hành bóc niêm phong và tiêu hủy toàn bộ số tang vật 4,586 gam hêrôin ./.
Tin và ảnh: Việt Bình