Tại buổi hiến máu, có 300 người là các cán bộ, đoàn viên, thanh niên của các cơ quan, ban ngành, đoàn thể, giáo viên các trường học trong huyện đã tự nguyện tham gia hiến máu. Kết quả đã thu được gần 200 đơn vị máu, trong số này đã có nhiều người tham gia hiến máu từ 10-20 lần. Được biết Quảng Điền là một trong những địa phương có phong trào hiến máu tình nguyện mạnh và bền vững của tỉnh Thừa Thiên Huế. Những năm trở lại đây, trung bình mỗi năm, huyện Quảng Điền thu nhận hơn 300 đơn vị máu, đáp ứng từ 85 - 90% lượng máu sạch phục vụ công tác cấp cứu, điều trị bệnh và dự trữ cho ngành y tế. Bên cạnh đó, Hội chữ thập đỏ huyện cũng đã thành lập và quản lý một “Ngân hàng máu sống” với hàng trăm người tình nguyện hiến máu đột xuất, đáp ứng kịp thời các trường hợp điều trị bệnh, cấp cứu khẩn cấp, hoặc sớm cung cấp máu thuộc nhóm máu hiếm./.
Tin & ảnh: Việt Bình