Trong đó, đê Nho Lâm - Nghĩa Lộ có chiều dài 2,8km, kinh phí xây dựng 9 tỷ đồng, cao 3,7m, mặt đê rộng 2,5m, ở những vị trí xung yếu được lát đá hộc. Đê Đông Lâm được xây dựng với kinh phí 3,3 tỷ đồng, đê có chiều dài 7,4km, mái đê cao 3,3 m, mặt đê rộng 3,5 m, được đúc bằng bê tông. Để đảm bảo tiến độ xây dựng công trình, hiện nay các đơn vị thi công đang đẩy mạnh thi công một số hạng mục như: đóng cọc, rải đá, và bê tông mặt đê... Dự kiến hai công trình này sẽ được hoàn thành và đưa vào sử dụng trước mùa mưa bão năm nay. Với việc đưa vào sử dụng hai tuyến nói đê trên, sẽ hạn chế những thiệt hại về kinh tế do mưa lũ gây ra trên địa bàn huyện .
Thanh Loan