Thực hiện quyết định 167 của chính phủ, Huyện Quảng Điền đã khảo sát, lập danh sách và đã được UBND tỉnh phê duyệt hỗ trợ xóa nhà tạm cho 620 hộ nghèo, với nguồn vốn hỗ trợ 12,4 tỷ đồng. Các hộ nghèo được hỗ trợ theo hai mức. Mức 1, huyện Quảng Điền có 404 hộ, mỗi hộ được hỗ trợ 8,4 triệu đồng. Mức 2, có 216 hộ, mỗi hộ được hỗ trợ 7,4 triệu đồng. Theo đó, trong năm 2009 này, từ nguồn vốn phân bổ của UBND tỉnh, huyện Quảng Điền sẽ triển khai hỗ trợ đợt 1 xóa 150 ngôi nhà tạm cho hộ nghèo. Phấn đấu đến năm 2012, huyện Quảng Điền sẽ hoàn thành chương trình xóa nhà tạm cho hộ nghèo.
Tại hội nghị, các đại biểu đã tập trung thảo luận, phân công nhiệm vụ cụ thể cho các thành viên trong bản chỉ đạo hộ nghèo để đôn đốc các xã, thị trấn triển khai thực hiện. Đồng thời, tiếp tục vận động các tầng lớp nhân dân ủng hộ vào nguồn quỹ “Xóa nhà tạm cho hộ nghèo”. Việc thực hiện quyết định của chính phủ hỗ trợ xóa nhà tạm cho hộ nghèo sẽ tạo điều kiện cho những hộ nghèo trên địa bàn huyện có nơi ăn, chốn ở ổn định, từng bước giảm bớt khó khăn và vươn lên trong cuộc sống.
Ngọc Kim