Tham dự giải năm nay có 11 đội, đến từ 11 xã, thị trấn trên địa bàn huyện. Giải đua gồm có 09 độ đua, trong đó có 06 độ nam và 03 độ nữ, với cự ly 300 m. Mỗi đội thi phải tranh tài nam 3 vòng 6 tráo, nữ 2 vòng 4 tráo, ở các nội dung: một giải phá, một giải cúng và 7 giải tiền. Bước vào giải đua, trước sự khéo léo của các lái chèo với tinh thần thi đấu quyết liệt, các thuyền tranh nhau để về đích trong sự reo hò, cổ vũ của hàng vạn khán giả khiến dòng sông Quảng Thọ như dậy sóng. Giải đua lần này cũng là một trong những nội dung của chương trình Đại hội thể dục thể thao lần thứ IV của huyện. Đồng thời, đây cũng là một hoạt động truyền thống của người dân vùng sông nước Quảng Điền trước khi bắt đầu vào một vụ mùa mới.
Kết thúc giải, Ban tổ chức đã trao giải nhất toàn đoàn cho đội xã Quảng Công, giải nhì xã Quảng Thái, giải ba xã Quảng Ngạn và giải nhất Tam thắng, nhất Thái bình thuộc về xã Quảng Công./.
Tin và ảnh: Việt Bình